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Na Halfani Chusi

TANZANIA inaweza kudhibiti na ku-
fikia azma ya taka sifuri kwa kufanya 
urejelezaji na kuweka miundombinu 
wezeshi ya uchakataji taka.

Mkurugenzi Mtendaji wa taasisi in-
ayojihusisha na udhibiti wa taka nchini  
ya Nipe Fagio, Anna Rocha  aliyasema 
hayo juzi mkoani Dar es Salaam wakati 
wa Mkutano wa Kimataifa wa Miji ya 
Taka Sifuri uliokutanisha wadau mbal-
imbali. 

Alisema kuwa hivi sasa Tanzania 
inafanya vizuri katika udhibiti wa taka 
kutokana na baadhi ya mikoa kuanza 
kutekeleza mfumo wa taka sifuri.

Alitaja mikoa hiyo kuwa ni pamoja na 
Arusha, Dar es Salaam, Tanga na Zanzi-
bar, akisisitiza lengo la mkutano huo ni 
kujadiliana na kupeana elimu na nam-
na ya kuifikisha katika mikoa mingine.

Alisema katika mkutano huo wawak-
ilishi kutoka mikoa mingine nchini 
walikubali kupeleka elimu hiyo katika 
maeneo yao, ili kushirikiana kwa pamo-
ja kudhibiti taka kama ilivyokuwa kwa 
Zanzibar ambao wamefanikiwa kupitia 
mfumo huo.

Alisema mfumo wa taka sifuri uta-
saidia kuifanya nchi kuwa safi, kuongeza 
ajira kwa vijana, kupata kipato kupitia 
faida zitakazopatikana kutokana na 
urejelezaji ikiwamo kuuza mbolea na 
chakula cha kuku.  

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Serikali za 
Mitaa Zanzibar, Mahmoud Mussa alise-
ma utekelezaji mpango wa taka sifuri 
visiwani humo unalenga kuviweka safi 
visiwa hivyo.

Mratibu  wa Miradi ya Ufadhili kuto-
ka Benki ya Dunia (WB) kwa kushiriki-
ana na Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) na Wakala wa Bara-
bara Vijijini na Mijini nchini (TARURA), 
Humphrey Kanyenye aliitaka jamii 
kushiriki na kutekeleza lengo la taka 
sifuri lililowekwa.

“Tuna uwezo wa kupunguza taka 
kwa kutumia vikundi mbalimbali vilivy-
opo kwenye jamii zetu kwa kukusanya, 
kuchakata na kupata mbolea inay-
oweza kutumika katika kilimo, viwavi 
kwa ajili ya chakula cha kuku hivyo sisi 
kama TAMISEMI na TARURA wenye Mi-
radi inayoendelea hasa katika Mkoa wa 
Dar es salaam ujuzi huu umetuongezea 
faida nyingine,” alisema Kanyenye.

Alisema kuwa kupitia Mradi wa Uen-
delezaji Jiji la Dar es Salaam (DMDP) 
wameanza na Nipe Fagio na kwamba 
mpango waliona kwa sasa ni kuanzisha 
mfumo wa usimamizi wa taka ngumu.

“Hii njia wanayoitumia wenzetu wa 
mataifa mengine ni nzuri, na itatu-
saidia sana kutokana na elimu ambayo 
imetolewa pale Bonyokwa ni mfano 
mkubwa, wananchi wanakusanya taka 
na kuzigawa katika mafungu matatu ki-
sha wanazilejeleza na zinazosalia wana-
zipeleka dampo.

“Mfumo wa taka sifuri unajumuisha 
kuzigawa katika makundi manne am-
bayo ni rejeshi, zile zinazooza, hatarishi 
na nyinginezo na kisha zinachakatwa 
na kurejelezwa kwa ajili ya kupata bid-
haa mbalimbali kama vile mbolea na 
chakula cha kuku,”alisema. 

Miundombinu 
wezeshi kwenye 
urejelezaji itatatua 
kero ya taka 

Japan kuunganisha vipuri vya magari nchini
Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Maendeleo 
ya Biashara Tanzania (Tan-
Trade) imesema wafanya-
biashara     kutoka Japan 
wanatarajia kuanza kuun-
ganisha vipuri vya magari 
nchini.

Kauli hiyo ilitolewa jana 
na Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka hiyo, Latifa 
Khamis wakati akizun-
gumza na waandishi wa 
habari kwenye mkutano 
baina ya wafanyabiashara 
wa Tanzania na Japan uli-
ofanyika kwenye Viwanja 
vya Maonesho ya 48 ya Bi-
ashara ya Kimataifa ya Dar 
es Salaam (DITF), barabara 
ya Kilwa.

Mkurugenzi huyo alise-

ma wafanyabiashara hao 
wameamua kuja kufunga 
vipuri vya magari nchini 
baada ya kuona Watanzania 
wengi wananunua magari 
Japan. 

“Wamesema Watanzania 
tunanunua sana magari ya 
kwao, hivyo wameona kuna 
fursa na wanataka kuja 
kufungua kama sehemu 
ya ‘shoe case’ lakini kuun-
ganisha vipuri vya hayo 
magari,” alisema Latifa.

Katika mkutano wao huo 
uliokutanisha wafanyabi-
ashara kutoka kampuni tisa 
za Japan na wafanyabiasha-
ra wa Tanzania, ukilenga 
kuangalia fursa  zinazopati-
kana katika nchi hizo mbili, 
pia    walikubaliana kush-
irikiana katika maeneo 

mbalimbali ya miradi ya 
uwekezaji.

Kwa mujibu wa Latifa, 
maeneo mengine ya ku-
wekeza wanayoangalia 
ni katika sekta za kilimo, 
uvuvi, teknolojia, sekta 
za kutengeneza bidhaa za 
kuhifadhi vyakula na usa-
firishaji.

“Na kwa sababu wafan-
yabiashara hawa wote wa-
nashiriki kwenye maone-
sho haya, tunataka baada 
ya hapa tufanye tathmini,” 
alisema. 

Balozi wa Japan nchini, 
Yasushi Misawa, alisema 
majadiliano yaliyofanywa 
na wafanyabiashara wa 
nchi hizo mbili ni muhimu 
kwa kuwa yatasaidia kutoa 
mwelekeo mzuri wa kush-

irikiana kwenye uwekezaji.
Alisema amefurahia 

kushiriki katika mkutano 
huo wa kujadili na kuan-
galia fursa mbalimbali ka-
tika eneo la biashara na 
uwekezaji.

“Haya mataifa mawili 
ya Tanzania na  Japan ya-
mekuwa yakishirikiana 
kwa kipindi kirefu na sasa 
tumeona tuje tujadiliane 
namna ya kuongeza nguvu 
zaidi kwenye sekta za uzal-
ishaji, kwahiyo tumebadilis-
hana uzoefu wa kibiashara.

“Historia ya nchi hizi ka-
tika ushirikiano inatupa 
moyo kuendelea kush-
irikiana zaidi katika mae-
neo muhimu hususani ya 
kukuza uchumi,” alisema 
Misawa.

Mfumo e-Mrejesho waipa Tanzania tuzo ya kimataifa 
Na Romana Mallya

SERIKALI imesema 
ushindi wa tuzo ya Umoja 
wa Mataifa ya Ubunifu ka-
tika Huduma za Umma kwa 
mwaka 2024 ‘UN Public 
Service Innovation Awards’ 
kupitia mfumo wa e-Mreje-
sho ni kielelezo cha utawa-
la wa demokrasia kupitia 
teknolojia.

Mfumo huo umetambu-
liwa na umoja huo kama 
jukwaa linalowezesha seri-
kali kukusanya maoni na 
malalamiko ya wananchi 
kwa njia ya kidijitali na 
hivyo kufanya uamuzi wa 
sera na utekelezaji kwa 
wakati.

Hafla ya utoaji wa tuzo 
hizo ilifanyika Juni 26 mwa-
ka huu, wakati wa kilele 
cha maadhimisho ya Wiki 
ya Utumishi wa Umma ya 
Umoja wa Mataifa ‘UN Pub-
lic Service Week 2024’ ka-
tika Jiji la Incheon, Jamhuri 
ya Korea.

Tanzania ilikuwa moja ya 
nchi mbili tu za Afrika zili-
zotunukiwa tuzo hiyo, ny-
ingine ikiwa ni Afrika Kusi-
ni ambapo jumla ya nchi 
73 wanachama wa Umoja 
wa Mataifa zilishiriki na 
mifumo 400 iliwasilishwa 

wakati mifumo 15 pekee 
ndiyo ilishinda tuzo mbal-
imbali ukiwamo mfumo wa 
e-Mrejesho.

Tuzo hizo zilitolewa 
na Naibu Katibu Mkuu 
wa Umoja wa Mataifa ka-
tika Idara ya Masuala ya 
Kiuchumi na ya Kijamii, 
Li Junhua, pamoja na Wa-
ziri wa Mambo ya Ndani 
wa Korea, Lee Sang-min, na 
kupokewa na Naibu Katibu 
Mkuu Ofisi ya Rais - Me-
nejimenti ya Utumishi wa 
Umma, Xavier Daudi.

Mkurugenzi Mkuu wa 
e-GA, Benedict Ndomba, 
alisema kuwa tuzo hiyo 
inaonesha utambuzi wa 
mchango mkubwa wa 
mfumo wa e-Mrejesho du-
niani kama jukwaa huru 
linalounganisha wananchi 
na serikali katika kubore-
sha utawala wa demokrasia 
kupitia teknolojia.

Alisema mfumo huo 
unaruhusu serikali kuku-
sanya malalamiko, maswali 
na maoni ya wananchi na 
kuyafanyia kazi kwa waka-
ti na pia, unamwezesha 
mwananchi kutuma maoni 
yake bila kujulikana ikiwa 
mwananchi hatotaka kuju-
likana.

“Mfumo wa e-Mrejesho 
ni jukwaa huru kwani 

umezingatia faragha za wa-
nanchi ambapo kwa wale 
wasiopenda kujulikana 
wanapowasilisha maoni 
yao serikalini wanaweza 
kuwasilisha bila kujulikana, 
na hivyo kuhakikisha sauti 
za watu zote zinasikilizwa, 
hii inachochea utamaduni 
wa uwazi na uwajibikaji 
katika taasisi za umma,” 
alisema.

Ndomba alisema mfumo 
wa e-Mrejesho ni hatua 
kubwa katika juhudi za 
e-GA za kujenga daraja kati 
ya serikali na wananchi.

Alisema ushindi wa tuzo 
hiyo unaonesha azma ya 
e-GA ya kukuza uwazi na 
uwajibikaji katika utawala 
wa umma kupitia teknolo-
jia inavyotekelezwa.

Alibainisha kuwa ikiwa 
mwananchi atakosea ku-
wasilisha malalamiko 
yake katika taasisi husika, 
mfumo wa e-Mrejesho un-
aruhusu kuyahamisha ku-
toka taasisi moja kwenda 
taasisi nyingine.

Pia alisema unamruhusu 
mwananchi kukata rufani 
kwenda ngazi ya juu ya 
taasisi ikiwa hatoridhika na 
majibu yaliyotolewa kuhu-
su alicholalamikia.

“Mfumo huu unasaidia 
kuongeza uwajibikaji, 

kwani lalamiko linapofika 
kwenye        taasisi litaone-
kana ngazi zote za uongozi 
wa taasisi hiyo na kila ofisa 
aliyelifungua ama kuli-
fanyia kazi ataonekana,” 
alisema.

Pia alisema unafanya 
uchambuzi wa taarifa na 
kumwezesha Katibu Mkuu 
Ofisi ya Rais - Utumishi na 
Katibu Mkuu Kiongozi kuo-
na malalamiko yaliyo wazi, 
yanayoshugulikiwa na yali-
yokamilika kupitia ‘dash-
board’ maalum,” alisema 
Ndomba.

Machi 13 mwaka huu, 
Rais Samia Suluhu Has-
san, aliwataka viongozi wa 
umma kutumia Mfumo 
e-Mrejesho ili kupokea 
maoni ya wananchi kuhusu 
serikali na kutoa mreje-
sho kwa wananchi kupitia 
mfumo huo ili kuimarisha 
uwajibikaji kwa viongozi 
wa umma.

Wiki ya Huduma ya 
Umma ya Umoja wa Mataifa 
ni tukio la kila mwaka lin-
aloadhimishwa kimataifa 
kwa lengo la kusherehekea 
thamani na umuhimu wa 
huduma ya umma kwa 
jamii na hujadili jinsi ya 
kuboresha utoaji wa hu-
duma kwa umma duniani 
kote.

Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa akitazama mashinę 
ya mionzi CT Scan, kabla ya 
kuzindua huduma ya mionzi 
katika Hospitali ya  Rufani 
ngazi ya Mkoa ya Tosa-
maganga, mkoani Iringa, jana. 
Wengine ni Askofu wa Jimbo 
Katoliki  la Iringa, Mhashamu 
Tarcisus Ngalalekumtwa 
(kulia), Mkurugenzi wa hos-
pital hiyo, Padri Benjamin 
Mafaume (wa tatu kushoto) 
na (wa pili kushoto) ni Mkuu 
wa Mkoa wa Iringa, Peter 
Serukamba. PICHA: OWM


